การแข่งขันผู้บุกเบิกธุรกิจแห่งปี โดย TOTAL

เราได้ผู้ชนะของเราแล้ว! ขอแสดงความยินดีกับผู้ชนะ กับ ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม และผู้ชนะระดับภูมิภาค ! ขอขอบคุณทุกคนที่เข้าร่วมใน Challenge ครั้งนี้และช่วยให้ Challenge ครั้งนี้ประสบความสำเร็จ ขอให้เข้ามาดูที่เว็บไซต์เป็นระยะๆเพื่อข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับชาเลนจ์ครั้งต่อไป

บทสรุปของ CHALLENGE #2

Challenge Startupper แห่งปีโดย Total 2018-2019 คือ  การเปิดรับสมัครโครงการ 55 รายการการแข่งขัน ใน 55 ประเทศโดยมีผู้สมัครลงทะเบียนเกือบ 50,000 รายซึ่งกว่า 13 000 รายมีคุณสมบัติครบถ้วน โดยเฉพาะผู้สมัครที่มีความกระตือรือร้นจากทั่วทุกมุมโลก บนเครือข่ายสังคมออนไลน์ มีการบันทึกจำนวน Like ถึง 168,000 ครั้งซึ่งเป็นเครื่องยืนยันถึงความน่าสนใจของโครงการที่เลือก!

ในตอนท้ายของกระบวนการคัดเลือกที่เน้นที่พันธมิตรของผู้ประกอบการสังคมนั้น  ผู้ชนะ 165 ราย ผู้ประกอบการหญิง 55 รายและผู้ชนะยอดเยี่ยม 6 ราย ต่างได้นำเสนอสิ่งที่ดีที่สุดของตัวเอง ผู้ชนะทุกคนได้แสดงให้เห็นถึงความสามารถในการนำเสนอโซลูชั่นที่เป็นนวัตกรรม ที่มีผลกระทบอย่างสูงต่อสังคมและตอบสนองต่อความต้องการของชุมชนท้องถิ่นของตน ตั้งแต่การเพิ่มคุณค่าของเหลือใช้เพื่อต่อสู้กับการขาดสารอาหารไปจนถึงที่พักอาศัยที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมสำหรับนักเรียนนักศึกษา พื้นที่ทำงานร่วมกันที่ให้การต้อนรับแม่ที่ทำงานและลูก ๆ ของเธอ เชิญมาร่วมกันค้นพบความหลากหลายและความมีประสิทธิภาพของโครงการที่ชนะ!
อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงการผู้ชนะของเรา 6 โครงการและโครงการที่ได้รับรางวัลทั่วโลกทั้งหมดด้านล่างนี้:
 

Ogunbanjo Olumide: AgroData Network

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับแอฟริกา: ไนจีเรีย
 

AgroData Network ส่งเสริมการทำฟาร์มเกษตรอินทรีย์โดยการเลี้ยงผึ้งในชุมชนซึ่งมีการจัดหารังผึ้งให้กับเกษตรกรฟรี บริษัทใช้เทคนิคธรรมชาติในการรักษาผึ้งในระบบนิเวศ

 


Phalama Nonhlanhla Bohlale : Davinon Hydroponics Project

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับแอฟริกา: ไนจีเรีย
 

โครงการสร้างฟาร์มไฮโดรโปนิกส์โดยไม่ใช้ดินในโรงเรียนและสถานเด็กกำพร้าในชนบทเพื่อปรับปรุงสิ่งอำนวยความสะดวกและคุณภาพการศึกษา (กำไร 30% มอบให้โรงเรียน)

 


Mugagga Arnold: SeatPack

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับแอฟริกา: ยูกันดา
 

SeatPack คือกระเป๋านักเรียนที่ทำหน้าที่เป็นโต๊ะโดยเปลี่ยนเป็นเก้าอี้พร้อมแผ่นจดบันทึก ค่าใช้จ่ายสำหรับโต๊ะหนึ่งตัวสำหรับเด็ก 3 คนเท่ากับราคา SeatPack จำนวน 4 ใบ

 


Nicolás Riquelme Valenzuela: Bikelite

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับแอฟริกา: ยูกันดา
 

Bikelite เป็นระบบเคลื่อนที่ในเมืองที่อยู่บนพื้นฐานของความปลอดภัยของนักขี่จักรยายและประกอบด้วยแอปมือถือที่พัฒนาขึ้นสำหรับอุปกรณ์ Android และ iOS

 


Mark Sultan Gersava: Bambuhay social enterprise

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับเอเชียแปซิฟิกและตะวันออกกลาง: ฟิลิปปินส์
 

Bambuhay social enterprise จัดหาผลิตภัณฑ์ที่ทำจากไม้ไผ่ (หลอด กระดาษ ฯลฯ ) เพื่อทดแทนผลิตภัณฑ์พลาสติกโดยเพิ่มขีดความสามารถให้กับชุมชนเกษตรกรชายขอบ

 


Marek Liška: ProSpolužáky.cz

ผู้ได้รับรางวัล GRAND WINNER สำหรับเอเชียแปซิฟิกและตะวันออกกลาง: ฟิลิปปินส์
 

ProSpolužáky.cz เป็นโครงการที่สร้างขึ้นเพื่อช่วยให้นักเรียนเข้าใจคณิตศาสตร์และเคมีด้วยตำราแบบปฏิวัติที่เขียนขึ้นโดยนักเรียนสำหรับนักเรียนโดยตรง ในภาษาของนักเรียนพร้อมกับตัวอย่างทีละขั้นตอนและโครงสร้างที่ชัดเจน

 




ผู้ได้รับการคัดเลือกแห่งปี 2018-2019 คือ


แอฟริกาใต้
Nonhlanhla Phalama : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Davinon Hydroponics project

แอฟริกาใต้
Marnie Steyn

Feeding 1 Million People

แอฟริกาใต้
Kutlwano Ngwarati

Boolyx Edu-Tech

แอลจีเรีย
Mohamed Walid Gana

project BioYeast DZ

แอลจีเรีย
Amina BOUKHELOUF : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Green Sewing

แอลจีเรีย
Ahmed Ramy Mebrouk

NRECYCLI

แอลจีเรีย
Amine Bensmain : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

Green lantern

แองโกลา
Darryl Nequetela

Kubinga

แองโกลา
Anjo Fudiela

Angola 100lixo - Apliacao Nivel

แองโกลา
Jandira da Silva Antonio

Plataforma Onde !

แองโกลา
Juliana Margarida : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

project ÊME ELE - Menos Lixo

บอตสวานา
Ogaufi Whitney Setlhogile : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Solar Water Desalination

บอตสวานา
Mthabisi Bokete

EZPC - Eazy Power Connect

บอตสวานา
Mooketsi Sembungu

Synsands

บูร์กินา
Wendpanga Aimé Kabore

Ngalée, De la terre à la terre

บูร์กินา
Estelle Ouedraogo : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Dania Delice farine infantile

บูร์กินา
Bêmaléra Toussaint KOURA

GestSco

บูร์กินา
Fatoumata KABORE : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

0'Plast Burkina

กัมพูชา
Sovan Srun : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Tesdopi តេស្ត ១២

กัมพูชา
Teng Seavpor

Homex KH

กัมพูชา
Chea Sreysrors

KON CHHLAT Baby Porridge

แคเมอรูน
Benjamin Belibi : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

PNEUPUR

แคเมอรูน
Conrad Tankou

GICMED

แคเมอรูน
Edwige Roseline Melingui Ayissi : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

waste software engineering

ชิลี
Nicolás Riquelme Valenzuela

Bikelitecl

ชิลี
Clara María Rodríguez : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Dalca Spa

ชิลี
Felipe Quezada Medina

Kinemotion

ชิลี
María Soledad Ahumada Valenzuela : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

1°Escuela Sustentable en Chile

คองโก
Roderick Horcky MATOUNDOU

Craie scolaire EKOMELI

คองโก
Louiper Duciel Mavoungou

AquagriTech Congo

คองโก
Moise Ngouamba

Majoris

คองโก
Synthiche Tsiba : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

ELANGA

ไอวอรี่โคสต์
Noël N'guessan Kombo

KubeKo Solar Biogas

ไอวอรี่โคสต์
Koffi N'guessan

TYEGRO-CI

ไอวอรี่โคสต์
Paul Boris Kokreu

EDUBOOK

ไอวอรี่โคสต์
Adja Mariam Mahre Soro : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Bulles Magazine

อียิปต์
Mahmoud Eljendy

Delta Oil

อียิปต์
Mohamed Abdulaziz

Brimore

อียิปต์
Mostafa Ahmed

Fixha

อียิปต์
Mona Bebawi : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

INTEGRATE

เอริเทรี
Yosief Mengsteab

Portable Insulin Refrigerator

เอริเทรี
Simon Okubagiorgis

Low Cost & Low Power Computer

เอริเทรี
Feven Seyoum : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Drinking sea water

เอธิโอเปีย
Egzieryalew Ayele

coffee dryer machine

เอธิโอเปีย
Anasimos Gelan

Greenketema Landscaping S.C

เอธิโอเปีย
Selam Wondim : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

grohydro manufacturing SC

ฟิจิ
Letila Uluiqalau Takala : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Honey Love Apiary Fiji

ฟิจิ
Nakita Irvin

Tasty Island TreatsCollective

ฟิจิ
Rakin Wahed

Pasifika Heartbeat

กาบอง
Jones BELOUNOU

Santiga

กาบอง
Rose Marlène MOUGUIAMA : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

CESU Gabon

กาบอง
Gérard O'neil OGOULA

Pavés plastiques made in gabon

กานา
Eunice Mawuena Kloe : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Bidigreen

กานา
Naomi Boachie-Yiadom

WESHEA Growth Project

กานา
Alice Amoako

Autism Aid App

กินี
Serge Abraham Thaddée

African heroes

กินี
Abdourahamane Diallo

CAPA

กินี
Boubacar Diallo

KARO

กินี
Drame Mohamed Salim : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

BiiMwinda

กินี
Fantagbè Kaba : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

N'walima

อิเควทอเรียลกินี
Francisco Javier Car Rosario

k

อิเควทอเรียลกินี
Vicente Oyegue NDONG ADA

PepinierAGRIPAO G.E

อิเควทอเรียลกินี
Andres Ondo Nguema Bahamonde

Andlex S.L.

อิเควทอเรียลกินี
Emiliana Felipa Mengue Nzang Mangue : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

ACTIVA-TE

มอริเชียส
Lalita Junggee : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Recycle Moi

มอริเชียส
Jade Li

Katapult

มอริเชียส
Diane Nuteau

The Creative Brainstorming

เกาะจาเมกา
Jordon Freeman

Ja Bio- Plastic

เกาะจาเมกา
Yekini Wallen-Bryan : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

PowerPree

เกาะจาเมกา
George Henry

Tickkiz - School Behavior APP

เกาะจาเมกา
Brittany Singh Williams : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

SPARK EDUCATION LIMITED

จอร์แดน
Fares Akasheh

NeuroGarden

จอร์แดน
samia sharawi : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Quitem

จอร์แดน
Abdullah Abumahfouth

Sadeeq Application

เคนยา
Rose MOSES : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

GREEN CHARCOAL BRIQUETTES FUEL

เคนยา
James Nyamai

BioAfriq Energy

เคนยา
Abraham Mbuthia

Uzapoint

เคนยา
NAKIBOLI GILBERT : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

SafariWiz

เลบานอน
Ghassan Zughaib

YallaBus

เลบานอน
Georges Bitar

Live Love Recycle

เลบานอน
Charbel Trad

Bridge. Outsource. Transform

เลบานอน
Mariel Khayat : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Koullouna

มาดากัสการ์
Tsimbina Andrianaivo

Julia

มาดากัสการ์
Gilberto Herimanarivo

Tsiro Siratany Malagasy

มาดากัสการ์
Gaetan RAJAOFERA

Greentsika

มาดากัสการ์
Lovasoa Ramarojaona : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Manarina

มาเลเซีย
Ir Abdul Rahman Bahasa

Non-Invasive Jaundice Meter

มาเลเซีย
Shy Kit Wong

Luminary - Light2O

มาเลเซีย
Vincent Ng

Nerrativ

มาเลเซีย
Nur Azre Abdul Aziz : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Note-Ster

มาลาวี
Noriah Katungwe : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Moringa Women Project

มาลาวี
Everson M Jere : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

Planks & Briquettes Production

มาลาวี
Dumisani Kaliati

MicroMek

มาลี
Bourehima Coulibaly

ESENE

มาลี
Drissa DOUMBIA

Doniyablown

มาลี
Hadizetou Sidibe : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Emball Paper

โมร็อกโก
Omar Azmy

Eco OIL

โมร็อกโก
Meryam El Ouafi : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Green Engineering Mission SARL

โมร็อกโก
Othman Lamdouar

Heliotech

มอริเตเนีย
Brahim Ismail

Yata Medical

มอริเตเนีย
Chouaibou TANDIA

Nyéxé Ntnu

มอริเตเนีย
Ahmed Sow

Galeca Technologie

มอริเตเนีย
Aissata Ahmed tidjani : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Diallo

มายอต
Anzi-shamir Mze

Premium

มายอต
Nass Zidini

BTM

มายอต
Manco May

Maybio

มายอต
Saindou Bacalive MADI ATTOUMANI : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

Valorisation de boue

มายอต
MOIRIZIKI ABDOUSSOIMADOU : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Pelapelaka

เม็กซิโก
Wendy Monserrat Ramírez Reséndiz : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Siempre Luz

เม็กซิโก
Aarón Orlando Angulo Armenta

Ceraula

เม็กซิโก
RODOLFO RUEDA BALLESTEROS

ecocasas

โมซัมบิก
Sebastiao Coana

Eco Planet Mozambique LDA

โมซัมบิก
Emelito Orlando Changadeia

Agua Patavel Para todos

โมซัมบิก
Edson Nhancale

Vegetais Protegidos

โมซัมบิก
Marta Vânia Uetela : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Minimal LivingBox

นามิเบีย
Kaveto Tjatjara

The NEST

นามิเบีย
Iriya Jona : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Nam Oceanic Kelp Entreprise CC

นามิเบีย
Marcia Lebohang Sajeni

Namib Bee

ไนเธอร์
AICHATOU Ranaou Maiguero : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

ALHERI Compost

ไนเธอร์
Rakia Sani salissou

SGC (Smart Gas Controller)

ไนเธอร์
Chérifatou IBRAHIMA AGOUMO

NIGERBIOGAZ

ไนเธอร์
Oumal khair Ali Liman : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

Oum Agrobusiness

ไนจีเรีย
Olumide Ogunbanjo

AgroData Network

ไนจีเรีย
Justus Obaoye

Carido Automobile Service Tech

ไนจีเรีย
Oghenekevwe Omotosho : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

I Sabi Work

นิวแคลิโดเนีย
Loic PRIGENT

Eco-Boat

นิวแคลิโดเนีย
Teddy Wenahin

Recycl'eau

นิวแคลิโดเนีย
Nolann Charles

Foodbank

นิวแคลิโดเนีย
Tatiana URIMA : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

RECYCLE HUILES NC

นิวแคลิโดเนีย
Marion Allegro : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Unique et Naturel (U.N.)

ยูกันดา
Arnold Mugagga

SeatPack

ยูกันดา
Sylivia Kyomuhendo : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Infants' Health Foundation

ยูกันดา
Nemeyimana Vicent

SWAPafrica

ปากีสถาน
Ozaal Muhammad Zesha Allah

ClassNotes

ปากีสถาน
Bisma Asif : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Reuse of Organic wastage

ปากีสถาน
Aneeqa Ali

The Mad Hatters

ฟิลิปปินส์
MARK GERSAVA

BAMBUHAY SOCIAL ENTERPRISE

ฟิลิปปินส์
Aaron Hilomen

Antipara Exploration Inc.

ฟิลิปปินส์
Robi Del Rosario

UPROOT Urban Farms

ฟิลิปปินส์
Cecilia Comia : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Shift School Armchair

โปแลนด์
JAKUB JUSZCZYK

GrupaWsparcia.pl

โปแลนด์
Ewelina Pabjańczyk-Wlazło : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

myHYDRO

โปแลนด์
Magdalena Wawrzyniak

The Compass

เฟรนช์โปลินีเซีย
Manuarii Poulain

17SUD Composites

เฟรนช์โปลินีเซีย
Yacenda Verdet : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

MANAEARTH

เฟรนช์โปลินีเซีย
Valentin Barsinas

Destination Marquises

สาธารณรัฐโดมินิกัน
Manuel Diaz Martinez

Okus Educación

สาธารณรัฐโดมินิกัน
Anibal Germoso Alvarez

Licencia de Conducir RD

สาธารณรัฐโดมินิกัน
Karina Álvarez Mercedes : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Academia Vial

สาธารณรัฐเช็ก
Marek Liška

ProSpolužáky.cz

สาธารณรัฐเช็ก
Lucie Částková : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Společenská hra Olá

สาธารณรัฐเช็ก
Kamil Demuth

Scuk.cz

เรอูนียง
Aurélie Basquaise : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

LUCKID'STAR

เรอูนียง
Constance Idrac

✨ Story Enjoy ✨

เรอูนียง
Sabrina Ferrere

Fam'îlHYzen

เรอูนียง
Mathieu Troubé : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

GLASS TER' NATIVE

โรมาเนีย
Mirona Paun : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Tzitzi-Poc

โรมาเนีย
Mădălin Margan

OncoChain

โรมาเนีย
Alexandru Buzescu

Plugpoint-statii de incarcare

โรมาเนีย
Andrei Trofin : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

ESX

เซเนกัล
Nafissatou Diouf : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

SenVitale

เซเนกัล
Khalipha Philippes

DIARRA REGULEUM

เซเนกัล
Ibrahima Diallo

Nous recyclons

เซียร์ราลีโอน
Alhaji siraj Bah

Rugsal trading( Green char)

เซียร์ราลีโอน
Seinya Bakarr : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Jalimi Sherbro

เซียร์ราลีโอน
Emmanuel Mac Boima

Waste Management and Recycling

แทนซาเนีย
Doreen Noni : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Peter’s Daughter (TV Show)

แทนซาเนีย
Michael Sayi

Kasome International

แทนซาเนีย
Prince Tillya

FixChap

ชาด
Nadia Adam Chamchadine : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Chamss Metal

ชาด
Nadibigue PINAH PADJA

Akhbar Bébé

ชาด
Adele NOUDJILEMBAYE

N-Bio solutions

ประเทศไทย
Suphaphon Unwijit : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Parkspace

ประเทศไทย
Reen Srisuplee

CoachME เรียน เล่น เป็น เร็ว

ประเทศไทย
kitikun koson

Smart box on car

โตโก
Agbéwonou darwin AWOVI

SOS SYSTEM

โตโก
Clifford Plastid Hoglonou

ALCOFORD CORPORATION

โตโก
Kodjo Sitsofé LABOU

NAVIG MAP

โตโก
Florence Ayele Dahlin : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Croomz

ตูนิเซีย
Mohamed TAGHOUTI

SMART Irrigation

ตูนิเซีย
haythem dabbabi

Evocraft

ตูนิเซีย
Dorra Kammoun : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Insights Energy

ตูนิเซีย
Ilyes Saidani : ผู้ประกอบการใหม่เพื่อพลังงานที่ดีกว่า

Grow It Yourself

เวียดนาม
Anh Lê Hoàng

MultiGlass

เวียดนาม
Phú Đoàn

iNut Platform

เวียดนาม
Quyen Dinh Minh

Talks cafe 100% English

เวียดนาม
Nguyen Nguyen : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Trại hè Teen Up-Tự do bứt phá

แซมเบีย
Fostinah Manzimunyama : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Mulungushi Fisheries

แซมเบีย
Agatha Kunda Kampamba

Theotim investments

แซมเบีย
Nyepudzai Kaunda

The Charcoal Challenge

ซิมบับเว
Saddam Mapundu

Choto Virtual Energy Grid

ซิมบับเว
Farai Musendo

Diesel from Waste Plastics

ซิมบับเว
Gift Gana

Dr CADx

ซิมบับเว
Ashleigh Mazivisa : ผู้ประกอบการหญิงยอดเยี่ยม

Thingu.com